Surin Vintage!

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ภาษาไทย แจก discuz
ดู: 269|ตอบกลับ: 0

BLUERIDGE 12 Strings Top Solid Spruce

[คัดลอกลิงก์]

1938

0

เพื่อน

1หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โพสต์เมื่อ 2018-5-29 09:38:37 |ดูโพสต์ทั้งหมด
BLUERIDGE 12 Strings Top Solid Spruce
Made in Japan 1970

(สินค้ามือสองโปรดอ่านรายละเอียดให้ครบถ้วนนะครับ)
เป็นอีกหนึ่งแบรนด์ในตำนานแห่งวินเทจสายเจแปน งานยุค 70 ที่น่าเล่นน่าเก็บน่าสะสม ก่อนจะถูกซื้อกิจการย้ายฐานมาทำขึ้นมาใหม่ที่ไชน่า   ซึ่งโดยตัวชื่อแบรนด์เองแล้วเชื่อว่าคนที่เป็นชาวอคูสติกตัวจริงน่าจะพอคุ้นชื่อนี้กันบ้างหรือหลายท่านหลานคนอาจจะเคยครอบครองก็เป็นได้ หากแต่บางท่านเห็นแล้วอาจจะรู้สึกแปลกหน้าเพราะหน้าตานั้นอาจจะไม่เหมือนงานยุคใหม่ ที่ผลิตโดยจีนแผ่นดินใหญ่ แต่งานใหม่ที่ทำออกมาก็มิใช่แบบโหลๆ บ้านๆ นะครับ เพราะแบรนด์นี้นั้น ราคาแพงหลักสามหมื่นอัพ แบบที่มีขายกันในปัจจุบัน แต่กับเจ้า12 สายงานเจแปน ตัวนี้เค้าคือต้นตำรับ ที่ถือกำเนิดบนแผ่นดินญี่ปุ่น แต่ในขณะเดียวกันงานใหม่ยุคปัจจุบันที่เป็นงานจีนนั้นก็มิอาจจะปรามาศมองข้ามได้ครับกระทั่งมาร์ตินเองยังต้องเครียดกับเจ้าแบรนด์นี้นี่เลยครับ  เล่นถอดแบบกันชนิดหลับตาฟังแทบแยกไม่ออก ทั้งงานผลิตนั้นก็สวยครับงานประดับประดาเรียกได้ว่าอลังการสะท้านยุทธจักรกีต้าร์โปร่งจนเป็นที่เลื่อลือ  แต่นั่นก็คือ BLUERIDGE สายพันธ์ใหม่ที่ข้ามมาเกิดบนแผ่นดินใหญ่ในโลกปัจจุบัน หากแต่น้อยท่านนักที่จะได้เคยพบประสบเจอ หรือได้เคยสัมผัสกับ BLUERIDGE ที่เป็นต้นตำรับจากงานเจแปนแท้ๆ  คุณค่าของเจ้าตัวนี้นั้นมากับดีกรีของความหายากมากกว่าประเด็นเรื่องของคุณสมบัติด้านคุณภาพเสียงนะครับแต่ก็มิได้หมายความว่า เจ้าตัวนี้จะเสียงไม่ดีนะครับ  เสียงดีแบบวินเทจกีต้าร์ และสภาพสวยสมบูรณ์มากแต่หากจะเทียบกับงานยุคใหม่ที่ราคาหลายหมื่นบาทอาจจะเป็นคนละแนวนะครับ  และที่สุดของความคุ้มค่านี่เลยครับ Re Fret มาให้ใหม่เอี่ยม เฟรตเฟรตมาให้ใหม่ทั้งคอลงเฟรต Sanko Japan เนื้อเฟรตสวยใสใช้กันยาวๆ เซ็ตอัพแบบจัดเต็มกันไปเลยนะครับเฉพาะค่าทำเฟรตนี่ก็มากกว่า 2 พันบาทแล้วนะครับ แต่งานนี้ทำให้ไม่มีบวกครับ และอีกหนึ่งในความคุ้มค่านั่นก็คือสเปคไม้หน้า Top Solid Spruce ส่วนด้านข้างและด้านหลังนั้นเข้าใจว่าน่าจะเป็น Maple นะครับแต่ว่าย้อมสีให้เข้ม สเปคถือว่าน่าสนใจไม่น้อย

หัวสวยสมบูรณ์  โลโก้คมชัด  คอตรง  trussRodตอบสนอง ขนาดคอไม่ใหญ่นะครับ ลูกบิดดั้งเดิมนั้นก็ยังอยู่ในสภาพสวยเอี่ยม โครเมี่ยมวาววับ ประสิทธิภาพสมบูรณ์ลงสายมาใหม่เอี่ยม  แอคชั่นต่ำ  บอร์ดี้สวยสมบูรณ์ ทั้งภายนอกและภายในโครงสร้างแข็งแกร่งดีเยี่ยม แผ่นป้ายรายละเอียดสมบูรณ์ชัด ผิวพรรณมีริ้วรอยมาบ้างก็เพียงริ้วรอยผิวกายภายนอกธรรมดา  หน้าท้องแบนราบบริดจ์แนบแน่น  ปิ๊คการ์ดดำสวยสะอาดใส Rosetteวงแหวนพอดูงามไม่มากล้น เดินขอบ Binding มารอบตัว   สุ้มเสียงนั้นก็ไม่เสียชื่อแบรนด์ครับเสียงเปิดและยิ่งเล่นก็คงจะยิ่งเปิดมาได้อีก ในราคาที่น่าซื้อแน่นอนครับ  

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

Archiver|WAP|SurinVintage

GMT+7, 2018-12-15 14:58 , Processed in 0.037568 second(s), 22 queries .