Surin Vintage!

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ภาษาไทย แจก discuz
ดู: 203|ตอบกลับ: 2

YAMAHA SX-80

[คัดลอกลิงก์]

2062

0

เพื่อน

1หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โพสต์เมื่อ 2018-5-24 07:22:02 |ดูโพสต์ทั้งหมด
YAMAHA SX-80
(สินค้ามือสองโปรดอ่านรายละเอียดให้ครบถ้วนนะครับ)

Made in Japan 1974
Year(s) Sold:       1974-76      
Neck:    Maple Set  
Fingerboard:      Rosewood   
Body : Katsura Bound  

สุดยอดกีต้าร์น่าสะสมอีกตัวครับมูลเหตุแห่งความน่าสนใจน่าหลงไหลน่าเก็บเข้ากรุนั้นมันเป็นเรื่องของกาลเวลาอันเป็นเครื่องบ่มเพาะคุณค่ากาลเวลากับการเดินทางอันยาวนานร่วม45ปีนี่ไม่ธรรมดาเลยครับลืมตาขึ้นมาดูโลกได้ยาวนานถึงเพียงนี้  แต่ยังดำรงทรงสภาพได้งามเกินวัย  มูลเหตุแห่งความน่าสะสมนั้นมีอยู่หลายประการครับทุกอย่างมีปัจจัยและกลไกเรื่องความสมเหตุสมผลเป็นฐานรองรับแน่นอนครับ มิใช้ว่าสักแต่ว่าเป็นของเก่าแล้วเอามาอุปโลกน์สร้างมูลค่าปั่นราคากันมั่วๆสิ่งเหล่านี้มีอยู่กับทุกวงการของเก่ามันมิใช่แค่การเก็บสะสมแบบงมงายครับแต่นี่คือการศึกษาประวัติศาสตร์ตำนานเพื่อให้เข้าใจและเข้าถึงในหลายๆแง่มุมของเหตุผล ซึ่งเป็นเรื่องที่ค่อนข้างมีความซับซ้อนในการอธิบายให้ผู้ที่ไม่เคยสนใจจะสามารถเข้าใจได้โดยง่าย
วกกลับมาที่SX ตัวเก๋าที่มากับความงามอันทรงคุณค่า ซึ่งได้รับฉายาว่า The Devil's Head เจ้าหัวปีศาจไม่ได้มีให้พบเห็นพบเจอกันง่ายๆ นะครับ ในตลาดซื้อขายออนไลน์ต่างประเทศนี่ก็เล่นหากันไม่เบาเลยนะครับ สภาพโดยรวมยังสวยไม่มีริ้วรอยรุนแรง
หน้าตายังสวย เฮดสต๊อกก็ตามฉายานั่นแหละครับหน้าปีศาจมาเลย  โลโก้ยังคมชัด  TrussrodCover นั้นยังสวยสมบูรณ์เ TrussRod ตอบสนอง ลูกบิดไม่เดิมนะครับแต่คุณภาพก็ดีเยี่ยมเช่นเดิมเพราะเป็น Gotoh   ฟิงเกอร์บอร์ดสะอาดสะอ้านน่าใช้งาน ตัวนี้นั้นผ่านการ Re Fret ลงเฟรตมาให้ใหม่เอี่ยมทั้งคอนะครับ ลงเฟรต sanko japan เซ็ตอัพให้แบบจัดเต็มกันเช่นเคยครับถ้าเฟรตบางก็ รีเฟรตให้ใหม่ไปใช้กันยาวๆ  ลงสายมาใหม่เอี่ยมเซ้ตอัพเสร็จสรรพ ทัชชิ่งจับสบาย
Body ไม้ Katsura คงเป็นไม้ของญี่ปุ่นเองครับ เคลือบไนโตรฯมาบางๆคงเน้นอยากให้เป็นผิวธรรมชาติที่สุดผิวสี  ฮาร์ตแวร์ทุกอย่างดั้งเดิมสภาพยังสวย  ปิ๊คการ์ดแบบเฉพาะตัวก็ยังสมบูรณ์ดี   knop ฝาครอบวอลลุ่มดั้งเดิ ราคามือหนึ่งที่วางขายเมื่อ 44 ปีที่แล้วเค้าวางขายกันที่ราคา 70,000เยนครับคือราคาค่าเงินเมื่อสี่สิบปีที่แล้วนะครับ มาวันนี้ ตัวนี้ สภาพดีๆ มีเคสให้ กับกีต้าร์ระดับตำนานความน่าสะสมที่มากับราคาที่หามิได้อีกแล้ว  

โพสต์ได้ถูกลบไปแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

Archiver|WAP|SurinVintage

GMT+7, 2018-10-20 13:01 , Processed in 0.046005 second(s), 23 queries .