Surin Vintage!

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ภาษาไทย แจก discuz
ดู: 114|ตอบกลับ: 2

Aria DIA F-70 (Top Solid Spruce)

[คัดลอกลิงก์]

2196

0

เพื่อน

1หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โพสต์เมื่อ 2018-3-23 08:54:46 |ดูโพสต์ทั้งหมด
Aria DIA F-70 (Top Solid Spruce)  

Made in Japan 1970
(สินค้ามือสองโปรดอ่านรายละเอียดให้ครบถ้วนนะครับ)
เป็นอีกหนึ่งรุ่นอีกโมเดลที่ไม่ได้พบเจอกันง่ายนักนะครับ ผลิตอยู่เพียงช่วงสั้นๆ ต่นยุค 70 เท่านั้นสำหรับ DIA แห่งค่าย Aria ตัวนี้ ที่หอบเอากลิ่นอายแห่งวินเทจสไตล์มาเต็มคราบเต็มกลิ่น สำหรับกีต้าร์โฟล์คยุควินเทจตัวนี้นั้นอายุอานามก็ลืมตาดูโลกมานาน 50 ปีเห็นจะได้สภาพถือว่ารอดมาได้สภาพดูดีกว่าอายุนะครับ แต่ก็จะมีริ้วรอยมาบ้างแหละครับก็ธรรมดาประสามือสองอายุ 40 ปี เล่นวินเทจต้องเข้าใจนะครับ มีรอยซ่อมผิวคอมาบริเวณฐานแต่ก็เก็บผิวมาให้เรียบร้อยเรียบเนียนยังใช้ได้อีกยาวนานแน่นอน โครงสร้างนั้นก็ยังยอดเยี่ยม ทั้งสัมผัสทัชชิ่งก็ยังดีจริง และก็มากับความคุ้มค่าของการเซ็ตอัพแบบจัดเต็มตัวนี้ทางร้านจัดการ Re-Fret มาให้ใหม่ลงเฟรตมาใหม่ทั้งคอนะครับใช้เฟรต sanko Japan เนื้อเฟรตสวยใสใช้กันยาวๆ ไปเลยครับ เฉพาะค่าทำเฟรตนี่ก็ไม่ถูกแล้วนะครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับไม่มีบวกค่าใช้จ่ายส่วนนี้ ถือเป็นมาตรฐานการเซ็ตจากทางเราครับ

หัวสวยสมบูรณ์ โลโก้สีทองยังอ่านได้ชัดเจน ลูกบิดเดิมๆ ยังใช้งานได้ดี คอตรง TrussRod ตอบสนอง ลงสายมาใหม่เอี่ยมเซ็ตอัพเสร็จสรรพทัชชิ่งจับสบาย มาพร้อมเฟรต 0 แบบวินเทจดั้งเดิม   บอร์ดี้ยังสวย สเปคไม้หน้า  Top Solid Spruce นะครับ แต่ติดที่ขอบหน้าตัด ซาวด์โฮลล์นั้นมีขอบไบดิ้งปิดกันขอบมาจึงดูไม่เห็นแนวหน้าตัด แต่ดูจากเกร็นไม้และ texture ของผิวสัมผัสที่ผิวไม้จะมีการหดตัวลงเมื่อผ่านการเวลามานาน ทำให้ได้ผิวสัมผัสเมื่อลูบผ่านจะรู้สึกได้ถึงแนวริ้วลายไม้ได้เลยนะครับ ซึ่งเป็นลักษณะของ Texture ที่จะเกิดขึ้นกับไม้แท้เท่านั้นนะครับ โครงสร้างภายในเรียบร้อยแผ่นป้ายและรายละเอียดสมบูรณ์ชัด บริดจ์แนบแน่น แซดเดิลกระดูกเดิมๆ   ทรงปิ๊คการ์ดดั้งเดิมหนาสวย สภาพผิวพรรณโดยรวมนั้นยังดูดีมีริ้วรอยมาบ้างก็เพียงริ้วรอยการใช้งานธรรมดาประสากีต้าร์วินเทจสุ้มเสียงนั้นมาแบบวินเทจสไตล์ขนานแท้เสียงได้ความหวาน เด่นย่าน กลาง-แหลมมีความคมใส  เสียงเบส ก็กำลังดีตีคอร์ดฟังกระชับ ปิ๊คกิ้งคมใส ถือว่าเป็นกีต้าร์ที่น่าศึกษาและน่าสะสม

โพสต์ได้ถูกลบไปแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

Archiver|WAP|SurinVintage

GMT+7, 2018-4-21 09:13 , Processed in 0.024529 second(s), 23 queries .