Surin Vintage!

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ภาษาไทย แจก discuz
ดู: 117|ตอบกลับ: 0

Long Guitar No.233 (All Solid)

[คัดลอกลิงก์]

2196

0

เพื่อน

1หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โพสต์เมื่อ 2018-3-17 18:41:17 |ดูโพสต์ทั้งหมด
Long Guitar No.233 (All Solid)
Made in Japan 196X
(สินค้ามือสองโปรดอ่านรายละเอียดให้ครบถ้วนนะครับ)
  วินเทจเจแปนจ๋ามาเลยนะครับตัวนี้มีความน่าสะสมอยู่เต็มองค์ประกอบ  เป็นงานวินเทจยุคก่อร่างสร้างตัวช่วงเริ่มต้นอุตสาหกรรมกีต้าร์ญี่ปุ่นผลิตช่วงยุค 60 อายุอานามนั้นก็ร่วมๆ ครึ่งร้อยปีมาแล้วนะครับ เก่าเก๋ากึ๊กดึกดำบรรพ์ขนานแท้   โดยรายละเอียดของตัวกีต้าร์ดูเผินๆ คล้ายว่าจะเป็นกีต้าร์สายเอ็นแต่จริงๆ แล้วคุณปู่ตัวนี้นั้นเป็นงานยุคแรกเริ่มของการสร้างอคูสติกกีต้าร์สายเหล็กในญี่ปุ่นเลยนะครับ โครงสร้างทั้งหมดจึงยังคงอิงอาศัยใช้รูปแบบของความเป็นกีต้าร์สายเอ็น ความน่าสะสมมันอยู่ที่ตรงนี้นี่แหละครับ เก็บเถอะครับถ้าท่านรักจะสะสมแนววินเทจ และที่สำคัญตัวนี้นั้นเค้ามากับสเปค All Solid นี่เลยครับทีเด็ด ไม้หน้านั้นเป็น Solid Spruce ส่วนด้านข้างและด้านหลังนั้น Mahogany  ส่วน Top นั้นท่านสามารถอ่านจากขอบหน้าตัด Soundhole ได้ แต่ส่วน Back&Side นั้นท่านต้องอ่านจากความสัมพันธ์กันระหว่างลายเกร็นไม้ด้านในกับด้านนอกนะครับ หรือถ้าท่านไม่แน่ใจก็ต้องซื้อมาเจาะดูหน้าตัดกันไปเลย แต่คิดว่าคงไม่มีใครทำให้เสียของแบบนั้นแน่นอน   งานญี่ปุ่นยุคเก่าดีก็ตรงนี้ครับมีอะไรแปลกๆ เหนือๆ หลุดมาให้เห็นแม้จะมิใช่กีต้าร์แบรนด์ดังเกรดสูงก็ตามที ตัวนี้ดีทั้งการเก็บสะสมและใช้งานจริง เพราะนอกจากจะมีคุณค่าด้านประวัติศาสตร์และสเปคสวยๆ องค์ประกอบที่ยังสมบูรณ์ น้ำเสียงนั้นก็ไม่ทำให้ผิดหวังครับ เสียงเปิดมาเต็ม ดังฟังชัดดีมาก แต่ก็เป็นวินเทจซาวด์นะครับ มีเอกลักษณ์แห่งกลิ่นอายเฉพาะตัว
คอตรงดีครับ ฟิงเกอร์บอร์ดผ่านการปรับระนาบมาให้ใหม่ Level fret มาให้เรียบร้อยปัดเงามาสวยใส ส่วนหัวนี่ก็สวยคลาสสิคดูดีมาเลยนะครับ ลูกบิดเดิมๆ ใบจับงามๆ ยังใช้งานได้ดี นัทไม้เดิมๆ โปรไฟล์คอจะใหญ่กว่ากีต้าร์โปร่งที่คุ้นชินแต่ก็จะเล็กกว่าคอกีต้าร์คลาสสิคนะครับ ทัชชิ่งจัดว่าเป็นการพบกันครึ่งทางระหว่างสายเหล็กกับสายเอ็น หรือท่านใดจะมาลองเซ็ตใส่สายเอ็นก็ไม่ผิดประการใดครับ บอร์ดี้นั้นก็เก่ามาบ้างตามอายุนะครับ ก็จะมีริ้วรอยมาบ้างแหละครับ บอร์ดี้ขนาดกะทัดรัด ไม่หนามาก น้ำหนักตัวนี่เบาหวิวมาเลย ผิวไม้หน้าสวยเข้มขลัง Rosette นี่ก็เก่าจนมีบางส่วนหลุดร่อนไปบ้างเล็กน้อย แซดเดิลเป็นแบบแท่งกลมนะครับตัวนี้วางโลหะมาให้น่าจะขับปลายเสียงแหลมให้ไบรท์ยิ่งขึ้น อันนี้ว่าเอาเองนะครับ แผ่นป้ายสภาพดี เส้นขอบ Binding ก็ยังสวย ด้านหลังมากับผิว Vintage Sunburst  ความสวยนั้นจัดว่าขลังได้ที่ดีมาเลยนะครับ ซื้อเพื่อสะสมกีต้าร์ประวัติศาสตร์ เพราะยังไงสเปคงามๆ แบบนี้กับกีต้าร์ยุค 60 ในราคานี้มันก็ยังเกินคุ้มครับ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

Archiver|WAP|SurinVintage

GMT+7, 2018-4-21 09:15 , Processed in 0.023616 second(s), 23 queries .