Surin Vintage!

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ภาษาไทย แจก discuz
ดู: 285|ตอบกลับ: 0

METORO GUITAR (All Solid)

[คัดลอกลิงก์]

173

0

เพื่อน

2470

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โพสต์เมื่อ 2018-6-22 10:42:08 |ดูโพสต์ทั้งหมด
METORO GUITAR   (All Solid)  

Made in Japan 196X

(สินค้ามือสองโปรดอ่านรายละเอียดให้ครบถ้วนนะครับ)

ขลังมาเต็มกลิ่น วินเทจมาเต็มคราบ แอนทีคมาเต็มตัวแต่ไม่มั่วเอาขยะมาขายกันแน่นอนครับ กับสเปคแพงๆ อย่าง All Solid กีต้าร์ชราหาผู้เลี้ยงดูมาอีกตัวครับ ตัวนี้เป็นงานวินเทจยุคก่อร่างสร้างตัวช่วงเริ่มต้นอุตสาหกรรมกีต้าร์ญี่ปุ่นผลิตช่วงยุค 60 อายุอานามนั้นก็ร่วมๆ ครึ่งร้อยปีมาแล้วนะครับ เก่าเก๋ากึ๊กดึกดำบรรพ์ขนานแท้   โดยรายละเอียดของตัวกีต้าร์ดูเผินๆ คล้ายว่าจะเป็นกีต้าร์สายเอ็นแต่จริงๆ แล้วคุณปู่ตัวนี้นั้นเป็นงานยุคแรกเริ่มของการสร้างอคูสติกกีต้าร์สายเหล็กในญี่ปุ่นเลยนะครับ โครงสร้างทั้งหมดจึงยังคงอิงอาศัยใช้รูปแบบของความเป็นกีต้าร์สายเอ็น ความน่าสะสมมันอยู่ที่ตรงนี้นี่แหละครับ เก็บเถอะครับถ้าท่านรักจะสะสมแนววินเทจ และที่สำคัญตัวนี้นั้นเค้ามากับสเปค All Solid นี่เลยครับทีเด็ด   ส่วน Top นั้นท่านสามารถอ่านจากขอบหน้าตัด Soundhole ได้ แต่ส่วน Back&Side นั้นท่านต้องอ่านจากความสัมพันธ์กันระหว่างลายเกร็นไม้ด้านในกับด้านนอกนะครับ  อีกจุดที่ใช้สังเกตุได้นั่นก็คือบริเวณด้านข้างที่มีการดัดโค้งในกีต้าร์ไม้แท้เก่าๆ ช่วงส่วนโค้งจะมองเห็นเป็นคลื่นลอนไม้  งานญี่ปุ่นยุคเก่าดีก็ตรงนี้ครับมีอะไรแปลกๆ แบบคาดไม่ถึงหลุดมาให้เห็นแม้จะมิใช่กีต้าร์แบรนด์ดังเกรดสูงก็ตามที ตัวนี้เหมาะสำหรับการสะสมมากกว่านะครับ   ตัวนี้ทางร้านจัดการ Re-Fret มาให้ใหม่ ลงเฟรต Sanko Japan เนื้อเฟรตสวยใสให้ใช้กันยาวๆ คุ้มเกินคุ้มกันแน่นอนครับสำหรับสเปค All Solid แถมยังเซ็ตอัพแบบจัดเต็ม Re Fret มาให้ใหม่เอี่ยมอีกด้วย รูปลักษณ์นี่ก็สุดสวยคลาสสิคมาเลยนะครับ แต่ก็ด้วยอายุที่ผ่านโลกมาร่วมๆ 50 ปี แน่นอนครับว่าย่อมต้องมีริ้วรอยมาบ้าง แต่ก็เป็นริ้วรอยผิวกายภายนอกรอยถลอกธรรมดาทั่วไปครับ  หัวสวยสมบูรณ์ โลโก้ยังอ่านได้ชัดเจน คอกลมๆ เล็กกว่าคอสายเอ็นแต่อาจจะใหญ่กว่าคอสายเหล็กทั่วไปนิดหน่อยแต่เล่นไม่ลำบากครับ  ระยะแอคชั่นสาย 6 เฟรต 12 ระยะ 3.3 มม. เล่นคอร์ดนอกก็ยังสบายดีไม่มีปัญหาครับ แต่ช่วงเฟรตลึกๆ สายอาจจะสูงหน่อย บอร์ดี้นี่ก็ผิวขึ้นลายงามาสุดขลังเลยนะครับด้านหลังมีรอยถลอกมาบ้าง หน้าท้องแบนราบ บริดจ์แนบแน่น Rosette สุดโบราณ  ปิ๊คการ์ดวินเทจดั้งเดิมก็ยังติดแน่นสมบูรณ์ดี ส่วนสุ้มเสียงนั่นก็วินเทจมาเต็มกลิ่นเต็มคราบแน่นอน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

Archiver|WAP|SurinVintage

GMT+7, 2018-12-16 16:17 , Processed in 0.037233 second(s), 22 queries .