Surin Vintage!

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ภาษาไทย แจก discuz
ดู: 453|ตอบกลับ: 3

Fernandes FST

[คัดลอกลิงก์]

173

0

เพื่อน

2470

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โพสต์เมื่อ 2018-6-14 20:42:10 |ดูโพสต์ทั้งหมด
Fernandes FST  

Made in Japan
(สินค้ามือสองโปรดอ่านรายละเอียดให้ครบถ้วนนะครับ)
ตัวนี้มีความลังเลสงสัยในส่วนของบอร์ดี้นะครับ มีข้อสงสัยว่าเดิมหรือไม่ แต่มีความเป็นไปได้ว่าน่าจะไม่เดิม แต่ไม่ด้อยไปกว่าเดิมแน่นอนครับ งานดีมีเกรดสมน้ำสมเนื้อกับงานออริจินัลแน่นอนครับ  ส่วนคอนั้นของแท้แน่นอนดั้งเดิม Fernandes ยุคแรกเริ่ม โลโก้ยุคปี 73-77 ความน่าเล่นน่าสะสมนี่ไม่ต้องถาม คอสวยสมบูรณ์สุดๆ  ทำเฟรตมาให้ใหม่เอี่ยม Re-Fret มาให้ใหม่ทั้งคอ ลงเฟรต Sanko japan เนื้อเฟรตสวยใสใช้กันยาวๆ FingerBoard เคลือบมาให้ใหม่เอี่ยมผิวฉ่ำวาววับจับใจอะไรจริง เฉพาะค่า Re Fret กับงานเคลือบเก็บฟิงเกอร์บอร์ดงานเนียนๆ แบบนี้ส่งช๊อปท่านต้องเตรียมงบไว้ไปที่ 4 พันนะครับ แต่ตัวนี้จัดให้ไปไม่คิดเล็กคิดน้อยครับ ตัวนี้ไม่มี  Neck Plate นะครับเป็นแบบ 3 Bolt แบบเฟนเดอร์ยุค 70 แต่ตัวนี้ทางร้านได้ลองวางทาบกับเพลท เฟนเดอร์ แล้วปรากฏว่ารูไม่ตรงกันเป๊ะ เหลื่อมกันกับเพลทหน่อยนะครับก็เลยแก้ไขให้ใช้งานได้ด้วยการใช้ตาไก่ Attachment Ferruleres รองน๊อตกันหัวสกรูกินไม้ก็ขึ้นสายใช้งานได้ปกติครับเพียงแค่ด้านหลังอาจจะแลดูเด๋อๆ ไปหน่อย หรือท่านจะเอาไปหาเพลทใส่ให้สมบูรณ์ก็ได้เช่นกัน ส่วนคอนี่สมบูรณ์มากครับ โลโก้สวยคมสมบูรณ์ชัด TrussRod ตอบสนอง หัวกระสุนหล่อๆ เส้นสกั๊งเท่ๆ  มากับลูกบิด Gotoh Japan เป็นงานวินเทจยุค 70 แท้ๆ สภาพนี่อย่างกะเพิ่งแกะกล่องออกมาก็ไม่ปาน ใหม่อะไรเบอร์นี้  ตอกโค๊ดซีเรียลนัมเบอร์บนฟิงเกอร์บอร์ดก็ยังอ่านได้ชัดเจน
บอร์ดี้นี่ก็สวยแจ่มแอร่มอร่ามมาเลยครับดูจากลายไม้แล้วเข้าใจว่าน่าจะเป็นเมเปิ้ลนะครับก็แปลกดีเหมือนกัน แต่ช่วงยุค 80 เฟอร์นันเดสเองก็เอา Solf maple มาใช้กับหลายรุ่นอยู่เหมือนกัน  ถ้าเป็นตามสมมติฐานว่าไม่เดิมก็มิใช่ว่าที่ไม่เดิมนี้จะไม่ดี หากแต่ดีกรีเกรดงานนี่ชั้นเยี่ยมมาเลยนะครับ ส่วนตัวผู้ขายเองยังแอบคิดว่ามีความใกล้เคียงในงานของค่าย ESP ด้วยซ้ำไป แต่ทั้งนี้ก็แค่ข้อสันนิษฐานส่วนตัวนะครับ ไม่การันตี แต่งานดีมีความประณีตดูแพงแน่นอน  สภาพผิวพรรณนั้นก็ยังดูดีครับไม่มีริ้วรอยรุนแรง ส่วนหย่องนี่ก็ชัดเจนครับว่าน่าจะทำให้มีความเชื่อชัดว่าน่าจะไม่เดิมเป็น FixBridge นะครับ ห้องเครื่องดูในภาพประกอบกันได้เลยนะครับ วงจรใช้งานได้สมบูรณ์  

0

0

เพื่อน

319

เครดิต

Conqueror

Rank: 3Rank: 3

โพสต์เมื่อ 2018-6-22 13:09:37 |ดูโพสต์ทั้งหมด

Fernandes แจ่มมากครับ
โพสต์ได้ถูกลบไปแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

Archiver|WAP|SurinVintage

GMT+7, 2018-12-19 17:02 , Processed in 0.043449 second(s), 23 queries .